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MAELEZO KUHUSU UANDAAJI WA MWONGOZO WA UREKEBU WA 
SHERIA (LAWS REVISION MANUAL) 

 

Onorius J. Njole, Mwandishi Mkuu wa Sheria; 
 
Mheshimiwa Jaji Prof. Ubena J. Agatho, Jaji wa Mahakama Kuu Divisheni 
ya Biashara; 
 
Bi. Sarah Barahomoka, Mwandishi Mkuu wa Sheria mstaafu na Mwenyekiti 
wa Kikosi Kazi; 
 
Esther Manyesha, Mwandishi wa Sheria Mkuu mstaafu, Sehemu ya 
Urekebu; 
 
Richard Mbaruku, Mwandishi wa Sheria Mkuu mstaafu Sehemu ya 
Urekebu wa Sheria; 
 
Afacky Msigala, Mrekebu wa Sheria mstaafu; na 
 
Ally Machupa, Mpiga Chapa mstaafu;  
 

Awali ya yote, nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi wa 

rehema kwa kutujalia uhai na afya njema na kwa kutuwezesha sote 

kuwepo hapa kushiriki katika kikao kazi hiki. Pia, namshukuru Mwenyezi 

Mungu kwa kuniwezesha kusimama mbele ya kikao hiki kutoa maelezo juu 

ya uandaaji wa mwongozo wa urekebu wa sheria. 

 

Ndugu wajumbe; 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kupitia Ofisi ya Mwandishi Mkuu 

wa Sheria pamoja na kuwa na majukumu ya uandishi wa sheria, pia, ina 

jukumu la urekebu wa sheria zote za nchi. Jukumu hili linatekelezwa na 

Sehemu ya Urekebu. Aidha, urekebu wa sheria unasimamiwa na Sheria ya 

Urekebu wa Sheria, Sura ya 4. Sheria hii imebainisha masuala ambayo 
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yatafanyika wakati wa zoezi la urekebu kuanzia kutolewa kwa Tamko la 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali, Urekebu wenyewe, tamko la kuanza 

kutumika kwa sheria na toleo la urekebu, utunzaji wa nakala za sheria za 

urekebu hadi usambazaji pamoja na urekebu wa nyongeza, yaani, Annual 

Supplement. 

 

Ndugu wajumbe; 

Kwa muda mrefu, Ofisi imekuwa ikitekeleza urekebu wa sheria mahsusi 

baada ya kupokea maombi kutoka katika taasisi au Wizara zinazosimamia 

sheria husika. Hata hivyo, katika kukabiliana na changamoto ya Sheria 

kushindwa kusomeka kwa urahisi kutokana na kuwa na marekebisho 

mengi, Mwaka 2019, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ilianza zoezi 

la urekebu wa Sheria Kuu 446 ili kutoa Toleo la Sheria zilizofanyiwa 

Urekebu la Mwaka 2023. Ofisi imekamilisha urekebu wa sheria hizo 446 na 

Toleo hilo la urekebu linatarajiwa kuzinduliwa mwezi Novemba mwaka 

2024. 

 

Ndugu wajumbe; 

Mwongozo unaoandaliwa unakusudia kutatua changamoto ambazo Ofisi 

imekuwa ikikutana nazo wakati wa utekelezaji wa mazoezi ya Urekebu wa 

Sheria. Hivyo, mwongozo mnaoenda kuuandaa unatarajiwa kubainisha 

mahitaji ya kisheria wakati wa urekebu wa sheria, aina za urekebu, hatua 

kuu za urekebu na masuala ya msingi ya kuzingatiwa wakati wa utekelezaji 

wa zoezi la urekebu. Aidha, Mwongozo huo utatakiwa kuweka viwango vya 

utendaji vinavyopaswa kuzingatiwa katika kila hatua ya urekebu, usimamizi 

na utunzaji wa nyaraka, misingi ya urekebu pamoja na ushirikishwaji wa 
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wadau. Hivyo, ni imani yangu kuwa mwongozo utakaoandaliwa 

utarahisisha zoezi la urekebu wa sheria na hivyo kupunguza gharama za 

uandaaji wa matoleo ya urekebu yajayo, kudumisha muundo na mtindo wa 

uandishi wa sheria za nchi pamoja na kuimarisha utunzaji wa nyaraka. 

 

Ndugu wajumbe; 

Kwa kuzingatia umuhimu huu, ninawaomba wajumbe wote kutekeleza 

jukumu hili kwa weledi ili kufikia lengo la kupata mwongozo bora 

utakaotumiwa na maofisa wetu katika kutekeleza jukumu la urekebu wa 

sheria. Ni imani yangu kuwa matokeo ya kazi hii yatakuwa msingi imara 

utakaoendelea kusaidia mazoezi ya urekebu yanayofuata. 

 

Ndugu Wajumbe; 

Kazi hii inashirikisha wajumbe wabobevu ambao ni wanasheria wenzetu 

waliowahi na wanaoendelea kulitumikia Taifa letu wakiwemo Bi. Sarah 

Barahomoka ambaye aliwahi kushika nafasi ya Mwandishi Mkuu wa 

Sheria, Bi. Esther Manyesha na Bw. Richard Mbaruku waliowahi kuwa 

Waandishi wa Sheria Wakuu Wasaidizi, Bw. Afacky Msigala aliyekuwa 

Afisa Urekebu Mwandamizi na Ally Machupa, Mpiga Chapa mstaafu kutoka 

Ofisi ya Mpiga Chapa Mkuu wa Serikali. Nimetaarifiwa kuwa katika Timu hii 

watakuwepo pia wataalam kutoka Ofisi ya Mpiga Chapa Mkuu wa Serikali 

wakiongozwa na Mpiga Chapa Mkuu wa Serikali mwenyewe. Ni imani 

yangu kuwa mchanganyiko huu wa Timu utakuwa na tija kubwa katika 

utekelezaji wa jukumu hili.  

Aidha, nawashukuru kwa dhati kwa kukubali kutumia muda wenu kwa ajili 

ya kutusaidia katika kazi hii. Ninafahamu baadhi yenu mmekuwa 
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mkishirikiana nasi katika kazi mbalimbali kama vile kuandaa miongozo, 

mafunzo n.k.  Ushiriki wenu katika kazi hizi umekuwa na mchango mkubwa 

katika kuboresha utendaji wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Ofisi 

yetu bado inaendelea na maboresho mbalimbali katika kuimarisha weledi 

na ubora wa Mawakili wa Serikali hivyo msituchoke pindi tutakapowahitaji 

katika hatua mbalimbali. 

Kwa upekee kabisa napenda kumshukuru Mhe. Jaji Prof. John Ubena kwa 

kukubali kushiriki katika kazi hii pamoja na ratiba ngumu uliyonayo katika 

kutekeleza shughuli za Mahakama. Aidha, nimetaarifiwa kuwa umekubali 

kuwa Mhariri Mkuu wa Jarida la Uandishi wa Sheria Tanzania. Sina shaka 

weledi na uzoefu wako katika masuala ya kutafsiri sheria utakuwa na 

mchango mkubwa katika kukuza tasnia ya uandishi wa sheria Nchini. 

Karibuni sana na nawatakia utekelezaji bora wa kazi hii. 

 

 Asanteni. 

 

Hamza S. Johari 
MWANASHERIA MKUU WA SERIKALI 


